บันทึกหลังการสอน
ในรายวิชา.......แนะแนว…… เรื่อง .......เพื่อนของฉัน
ระดับชั้น
.....ม. 1 มี 9 ห้อง...สัปดาห์ที่
6
จัดทำโดย
นางสาว ปวีณา
แคสนั่น
โรงเรียน
....สตรีทุ่งสง....................ตำบล. ....ปากแพรก...................
อำเภอ
..........ทุ่งสง.......................... จังหวัด .....นครศรีธรรมราช..........
ผลประเมินการใช้แผนการสอน
|
การใช้แผนการสอน
|
ระดับความเหมาะสม
|
||||
|
มากที่สุด
5
|
มาก
4
|
ปานกลาง
3
|
น้อย
2
|
น้อยที่สุด
1
|
|
|
จุดประสงค์
|
/
|
|
|
|
|
|
เนื้อหา
|
/
|
|
|
|
|
|
ห้องเรียน
|
/
|
|
|
|
|
|
กิจกรรมการเรียนการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
สื่อการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
เครื่องมือ/อุปกรณ์
|
/
|
|
|
|
|
|
เวลาที่ใช้
|
/
|
|
|
|
|
|
การวัดและประเมินผล
|
/
|
|
|
|
|
|
รวม
|
40
|
|
|
|
|
ผลการเรียนรู้ตามจุดประสงค์ของการเรียนรู้ (
ประเมินหลังเรียน )
|
นักเรียน/นักศึกษา
|
ระดับผลการเรียน
|
||||
|
ดีมาก
|
ดี
|
ปานกลาง
|
ปรับปรุง
|
รวม
|
|
|
จำนวนที่เข้าชั้นเรียน
|
/
|
|
|
|
|
ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน
ในการสอนคาบนี้ในห้อง ม 1 ในเรื่อง เพื่อนของฉันนักเรียนกับครูผู้สอนร่วมกันสร้างสัมพันธภาพโดยมีการเตรียมความพร้อม
โดยให้นักเรียนตบมือ 1 ครั้ง ตบมือ 2 ครั้ง ตบมือ 2
ครั้งครึ่งนักเรียนและครูผู้สอนเล่มเกมนับเลขสร้างสมาธิ
ในการฝึกสมาธิในการเรียนดังนี้
ครูผู้สอนกำหนดให้นักเรียนนับเลขโดยครูผู้สอนจะกำหนดตัวเลขหนึ่งตัวโดยไม่ต้องพูดออกมาแต่ให้ตบมือ
แทนการพูด เช่น
ครูผู้สอนให้นักเรียนนับเลข 1-50 โดยครูผู้สอนกำหนดเลข 2 ให้นักเรียนตบมือ ดังนี้
1 ตบมือ 3,4,5,6,7,8,9,10,11,ตบมือ,13,14,15,16,17,18,19,ตบมือ,ตบมือ,ตบมือ,ทำแบบนี้ต่อไปจนครบตัวเลขที่ 50
ถ้ามีคนผิดเราจะเริ่มใหม่ทันที
โดยฝึกการสร้างสมาธิในการเรียนให้กับนักเรียนครูผู้สอนตั้งคำถามกับนักเรียนว่า
ในห้องเรียนของเรานักเรียนรู้จักเพื่อนทุกคนหรือไม่ โดยครูผู้สอนตั้งคำถาม ถามชื่อเพื่อนต่างละคนโดยให้นักเรียน
1 คนเป็นคนตอบ
เมื่อนักเรียนมาโรงเรียนนักเรียนต้องมีเพื่อนที่สนิทและไม่สนิทใช่หรือไม่ แล้วก่อนที่เราจะทำความรู้จักกับเพื่อน
ครูผู้สอนให้นักเรียนยกตัวอย่างคำว่า เพื่อน คืออะไร นักเรียนและครูผู้สอนได้
ดูวิดีโอ เรื่อง ใครนึกถึงเพื่อนยกมือขึ้น ในวิดีโอดีนี้จะมีเรื่องราวและความหมาย ขอคำว่า
เพื่อน ครูผู้สอนย้ำว่า สิ่งที่ต้องการไม่ใช้แค่คำตอบที่ได้จากการตอบของเพื่อน
แต่การพูดคุยกับเพื่อนและได้รู้จักเพื่อนที่ดีขึ้น
จึงควรใช้โอกาสนี้ทำความรู้จักกับเพื่อนให้มากที่สุดนักเรียนและครูผู้สอนช่วยกันสรุปข้อคิดที่ได้จากกิจกรรมนี้
ว่า การที่จะรับใครสักคนเข้ามาเป็น ‘‘เพื่อน’’ คงไม่ใช้เรื่องยากแค่เราเปิดใจให้กันและกัน
แต่การรักษามิตรภาพให้ยิ่งยืนนานนั้นยากยิ่งกว่า
เมื่ออยากได้เพื่อนกลับมาต้องกล้าที่จะขอโทษและให้อภัย
อย่ายิ่งในศักดิ์ศรีให้มากนัก ครูไม่อยากให้เธอมีความรู้สึกที่ไม่ดีกับเพื่อน
เมื่อเวลาผ่านไปเราจะเสียดายเพราะไม่สามารถย้อนเวลาได้ ปัญหาที่เกิดขึ้นในห้องเรียนไม่มี
แนวทางการแก้ปัญหาของครูผู้สอน
และผลที่ได้ ( แนวทางการวิจัย )
1 มีความพร้อมในการเตรียมแผนการสอนและการสอนของครูผู้สอน
2 เพิ่มความมั่นใจให้กับตนเองและลดความตื่นเต้น
3
ในห้องเรียนไม่มีเครื่องมือในการเรียนครบวงจร แต่ก็สามารถสอนได้สบาย
โดยมีการเตรียมใบความรู้ให้กับนักเรียนด้วย
4 ผลที่ได้รับดี คือ
มีความพร้อมและความตั้งใจของนักเรียนในการเรียนแนะแนว
และรอยยิ้มในคายแนะแนว นักเรียนมีความตั้งใจในการทำงานนี้. แต่นักเรียนบางคนก็พูดคุยกันมากเกินไปในระหว่างเรียน
5 นักเรียนสามารถนำการเรียนการสอนไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
ลงชื่อ
..... ปวีณา แคสนั่น...... ผู้สอน
( นางสาว ปวีณา
แคสนั่น )
วันที่
...24...... เดือน ......มิถุนายน........ พ.ศ. ...2556....
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น