วันอาทิตย์ที่ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2556
วันที่ 8-12 กรกฎาคม 56 ไม่มีการเรียนการสอน นักเรียนสอบ
นักศึกษาฝึกสอนทุกคนมีหน้าที่รับผิดชอบในฝ่ายวิชาการ ในการคุมสอบนักเรียน ม.ต้น และ ม.ปลาย และจัดข้อสอบและส่งเอกสารต่างๆในตลอด 5 วัน และจัดเอกสารในฝ่ายกองกลางในการจัดข้อสอบต่างๆ
วันจันทร์ที่ 8 กรกฎาคม พ.ศ. 2556
บันทึกการสอนสัปดาห์ ที่ 7
บันทึกหลังการสอน
ในรายวิชา.......แนะแนว…… เรื่อง .....สัญลักษณ์แทนตัวฉัน....
ระดับชั้น
.....ม. 1 มี 9 ห้อง สัปดาห์ที่
7
จัดทำโดย
นางสาว ปวีณา
แคสนั่น
โรงเรียน
....สตรีทุ่งสง....................ตำบล. ....ปากแพรก...................
อำเภอ
..........ทุ่งสง.......................... จังหวัด .....นครศรีธรรมราช..........
ผลประเมินการใช้แผนการสอน
|
การใช้แผนการสอน
|
ระดับความเหมาะสม
|
||||
|
มากที่สุด
5
|
มาก
4
|
ปานกลาง
3
|
น้อย
2
|
น้อยที่สุด
1
|
|
|
จุดประสงค์
|
/
|
|
|
|
|
|
เนื้อหา
|
/
|
|
|
|
|
|
ห้องเรียน
|
/
|
|
|
|
|
|
กิจกรรมการเรียนการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
สื่อการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
เครื่องมือ/อุปกรณ์
|
/
|
|
|
|
|
|
เวลาที่ใช้
|
/
|
|
|
|
|
|
การวัดและประเมินผล
|
/
|
|
|
|
|
|
รวม
|
40
|
|
|
|
|
ผลการเรียนรู้ตามจุดประสงค์ของการเรียนรู้ (
ประเมินหลังเรียน )
|
นักเรียน/นักศึกษา
|
ระดับผลการเรียน
|
||||
|
ดีมาก
|
ดี
|
ปานกลาง
|
ปรับปรุง
|
รวม
|
|
|
จำนวนที่เข้าชั้นเรียน
|
/
|
|
|
|
|
ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน
ในการสอนคาบนี้ในห้อง
ม 1 สอนในเรื่อง สัญลักษณ์แทนตัวฉัน
นักเรียนกับครูผู้สอนร่วมกันสร้างสัมพันธภาพโดยมีการเตรียมความพร้อม
โดยให้นักเรียนตบมือ 1 ครั้ง ตบมือ 2
ครั้ง ตบมือ 2 ครั้งครึ่ง นักเรียนและครูผู้สอน
เล่มเกมสติสั่งโดยสร้างสมาธิ ในการฝึกสมาธิในการเรียนดังนี้
ครูผู้สอนกำหนดให้นักเรียนฟังคำพูดของครูผู้สอน
ว่าในคำสั่งต้องมีคำว่าสตินำหน้าเสนอ เช่น สติสั่งให้ยกมือขวา นักเรียนก็ทำตาม และ
ยกมือซ้าย แบบนี้นักเรียนไม่ต้องทำตามคำพูดของคุณครู ใครทำผิดต้องถูกทำโทษ โดยฝึกการสร้างสมาธิในการเรียนให้กับนักเรียน นักเรียนและครูผู้สอน
ร่วมกันทำกิจกรรมกับคนที่ทำผิดในเกมสติสั่งครูตั้งถามนักเรียนว่าถ้าต้องเปรียบเทียบตนเองกับสัตว์
สิ่งของ หรือดอกไม้ นักเรียนคิดว่านักเรียนคล้ายกับอะไรมากที่สุด แล้วมีความหมายว่าอย่างไร นักเรียนและครูผู้สอนร่วมกันเปรียบเทียบตนเองกับสัตว์
สิ่งของ หรือดอกไม้ โดยให้ความหมายที่ตรงใจกับตัวนักเรียน นักเรียนและครูผู้สอนได้สำรวจลักษณ์นิสัยของตนเองจากแบบทดสอบทายลักษณะนิสัยแบบง่ายๆ
ของความเป็นตัวนักเรียนที่ครูผู้สอนให้นักเรียนทำ นักเรียนและครูผู้สอน ได้เริ่มทำ
โดยการอ่านคำถามแล้วคุณตอบคำตามต่อไปนี้จากห้วงลึกหัวใจของคุณ
หากพรุ่งนี้จะเป็นวันที่โลกแตก จะไม่มีใครสามารถ รอดไปได้จากโลกนี้แต่เนื่องจาก
คุณเป็นคนดีมาตลอด พระเจ้าทรงประทานพรให้คุณสามารถมีชีวิตอยู่ได้
บนดินแดนที่พระองค์ได้จัดทำขึ้น และให้คุณสามารถเลือกสิ่งมีชีวิต ไปกับคุณได้
เพียง 1 เท่านั้นคุณจะเลือกนักเรียนได้ทำใบงาน เรื่อง “ตัวแทนของฉัน” โดยการเขียนภาพสัญลักษณ์แทนตัวนักเรียนและบอกเหตุผลลงในตารางที่กำหนดให้
มา 2 ข้อ
โดยมีใบความรู้เรื่องสัญลักษณ์แทนความหมายต่างๆ ประกอบในการทำใบงานชิ้นนี้ด้วย
นักเรียนและครูผู้สอนช่วยกับสรุปสิ่งที่ได้รับจากกิจกรรม และการนำเสนองาน และ ใบงานแทนตัวฉัน โดยมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น ครูผู้สอนย้ำว่า
สิ่งที่ต้องการไม่ใช้แค่ภาพที่นักเรียนวาดมาแบบสวยๆ
แต่การที่นักเรียนรู้จักเปรียบเทียบตัวเองในทางที่ดี
และพึงระมัดระวังการเลือกถ้อยคำมาใช้เรากำลังฝึกมองโลกในแง่ดี
อย่ามองตัวเองในด้านไม่ดี ค้นหาส่วนที่ดี ๆ ให้พบ
จึงควรใช้โอกาสนี้ทำความรู้จักตนเองให้มากที่สุด
นักเรียนและครูผู้สอนช่วยกันสรุปข้อคิดที่ได้จากกิจกรรมนี้ ว่า
ฉันจะเหมือนกับสิ่งใดดี มีสัตย์ สิ่งของ หรือดอกไม้ใดที่เหมือนหรือคล้ายคลึงกับฉัน
ถ้าฉันค้นพบและสามารถบอกเล่าสิ่งที่ฉันคิดนี้ออกมาเป็นตัวหนังสือได้
ฉันก็คงค้นพบตัวเองได้เช่นกันใช่ไหม เพราะนั่นคือ การบอกได้ว่า
ตัวฉันนั้นเป็นเช่นไร ส่วนปัญหาที่เกิดขึ้นในการสอนไม่มี
แนวทางการแก้ปัญหาของครูผู้สอน
และผลที่ได้ ( แนวทางการวิจัย )
1 มีความพร้อมในการเตรียมแผนการสอนและการสอนของครูผู้สอน
2 เพิ่มความมั่นใจให้กับตนเองและลดความตื่นเต้น
3
ในห้องเรียนไม่มีเครื่องมือในการเรียนครบวงจร แต่ก็สามารถสอนได้สบาย
โดยมีการเตรียมใบความรู้ให้กับนักเรียนด้วย
4 ผลที่ได้รับดี คือ
มีความพร้อมและความตั้งใจของนักเรียนในการเรียนแนะแนว
และรอยยิ้มในคายแนะแนว นักเรียนมีความตั้งใจในการทำงานนี้. แต่นักเรียนบางคนก็พูดคุยกันมากเกินไปในระหว่างเรียน
5 นักเรียนสามารถนำการเรียนการสอนไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
ลงชื่อ
..... ปวีณา แคสนั่น...... ผู้สอน
( นางสาว ปวีณา
แคสนั่น )
วันที่
...1.... เดือน ......กรกฎาคม...... พ.ศ. ...2556....
บันทึกการสอนสัปดาห์ ที่ 6
บันทึกหลังการสอน
ในรายวิชา.......แนะแนว…… เรื่อง .......เพื่อนของฉัน
ระดับชั้น
.....ม. 1 มี 9 ห้อง...สัปดาห์ที่
6
จัดทำโดย
นางสาว ปวีณา
แคสนั่น
โรงเรียน
....สตรีทุ่งสง....................ตำบล. ....ปากแพรก...................
อำเภอ
..........ทุ่งสง.......................... จังหวัด .....นครศรีธรรมราช..........
ผลประเมินการใช้แผนการสอน
|
การใช้แผนการสอน
|
ระดับความเหมาะสม
|
||||
|
มากที่สุด
5
|
มาก
4
|
ปานกลาง
3
|
น้อย
2
|
น้อยที่สุด
1
|
|
|
จุดประสงค์
|
/
|
|
|
|
|
|
เนื้อหา
|
/
|
|
|
|
|
|
ห้องเรียน
|
/
|
|
|
|
|
|
กิจกรรมการเรียนการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
สื่อการสอน
|
/
|
|
|
|
|
|
เครื่องมือ/อุปกรณ์
|
/
|
|
|
|
|
|
เวลาที่ใช้
|
/
|
|
|
|
|
|
การวัดและประเมินผล
|
/
|
|
|
|
|
|
รวม
|
40
|
|
|
|
|
ผลการเรียนรู้ตามจุดประสงค์ของการเรียนรู้ (
ประเมินหลังเรียน )
|
นักเรียน/นักศึกษา
|
ระดับผลการเรียน
|
||||
|
ดีมาก
|
ดี
|
ปานกลาง
|
ปรับปรุง
|
รวม
|
|
|
จำนวนที่เข้าชั้นเรียน
|
/
|
|
|
|
|
ปัญหาที่เกิดขึ้นในระหว่างการเรียนการสอน
ในการสอนคาบนี้ในห้อง ม 1 ในเรื่อง เพื่อนของฉันนักเรียนกับครูผู้สอนร่วมกันสร้างสัมพันธภาพโดยมีการเตรียมความพร้อม
โดยให้นักเรียนตบมือ 1 ครั้ง ตบมือ 2 ครั้ง ตบมือ 2
ครั้งครึ่งนักเรียนและครูผู้สอนเล่มเกมนับเลขสร้างสมาธิ
ในการฝึกสมาธิในการเรียนดังนี้
ครูผู้สอนกำหนดให้นักเรียนนับเลขโดยครูผู้สอนจะกำหนดตัวเลขหนึ่งตัวโดยไม่ต้องพูดออกมาแต่ให้ตบมือ
แทนการพูด เช่น
ครูผู้สอนให้นักเรียนนับเลข 1-50 โดยครูผู้สอนกำหนดเลข 2 ให้นักเรียนตบมือ ดังนี้
1 ตบมือ 3,4,5,6,7,8,9,10,11,ตบมือ,13,14,15,16,17,18,19,ตบมือ,ตบมือ,ตบมือ,ทำแบบนี้ต่อไปจนครบตัวเลขที่ 50
ถ้ามีคนผิดเราจะเริ่มใหม่ทันที
โดยฝึกการสร้างสมาธิในการเรียนให้กับนักเรียนครูผู้สอนตั้งคำถามกับนักเรียนว่า
ในห้องเรียนของเรานักเรียนรู้จักเพื่อนทุกคนหรือไม่ โดยครูผู้สอนตั้งคำถาม ถามชื่อเพื่อนต่างละคนโดยให้นักเรียน
1 คนเป็นคนตอบ
เมื่อนักเรียนมาโรงเรียนนักเรียนต้องมีเพื่อนที่สนิทและไม่สนิทใช่หรือไม่ แล้วก่อนที่เราจะทำความรู้จักกับเพื่อน
ครูผู้สอนให้นักเรียนยกตัวอย่างคำว่า เพื่อน คืออะไร นักเรียนและครูผู้สอนได้
ดูวิดีโอ เรื่อง ใครนึกถึงเพื่อนยกมือขึ้น ในวิดีโอดีนี้จะมีเรื่องราวและความหมาย ขอคำว่า
เพื่อน ครูผู้สอนย้ำว่า สิ่งที่ต้องการไม่ใช้แค่คำตอบที่ได้จากการตอบของเพื่อน
แต่การพูดคุยกับเพื่อนและได้รู้จักเพื่อนที่ดีขึ้น
จึงควรใช้โอกาสนี้ทำความรู้จักกับเพื่อนให้มากที่สุดนักเรียนและครูผู้สอนช่วยกันสรุปข้อคิดที่ได้จากกิจกรรมนี้
ว่า การที่จะรับใครสักคนเข้ามาเป็น ‘‘เพื่อน’’ คงไม่ใช้เรื่องยากแค่เราเปิดใจให้กันและกัน
แต่การรักษามิตรภาพให้ยิ่งยืนนานนั้นยากยิ่งกว่า
เมื่ออยากได้เพื่อนกลับมาต้องกล้าที่จะขอโทษและให้อภัย
อย่ายิ่งในศักดิ์ศรีให้มากนัก ครูไม่อยากให้เธอมีความรู้สึกที่ไม่ดีกับเพื่อน
เมื่อเวลาผ่านไปเราจะเสียดายเพราะไม่สามารถย้อนเวลาได้ ปัญหาที่เกิดขึ้นในห้องเรียนไม่มี
แนวทางการแก้ปัญหาของครูผู้สอน
และผลที่ได้ ( แนวทางการวิจัย )
1 มีความพร้อมในการเตรียมแผนการสอนและการสอนของครูผู้สอน
2 เพิ่มความมั่นใจให้กับตนเองและลดความตื่นเต้น
3
ในห้องเรียนไม่มีเครื่องมือในการเรียนครบวงจร แต่ก็สามารถสอนได้สบาย
โดยมีการเตรียมใบความรู้ให้กับนักเรียนด้วย
4 ผลที่ได้รับดี คือ
มีความพร้อมและความตั้งใจของนักเรียนในการเรียนแนะแนว
และรอยยิ้มในคายแนะแนว นักเรียนมีความตั้งใจในการทำงานนี้. แต่นักเรียนบางคนก็พูดคุยกันมากเกินไปในระหว่างเรียน
5 นักเรียนสามารถนำการเรียนการสอนไปใช้ในชีวิตประจำวันได้
ลงชื่อ
..... ปวีณา แคสนั่น...... ผู้สอน
( นางสาว ปวีณา
แคสนั่น )
วันที่
...24...... เดือน ......มิถุนายน........ พ.ศ. ...2556....
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)